Công an tp.hcm đang tiến hành cấp thẻ Căn cước công dân gắn chíp (CCCD) cho tất cả những người dân, trong các số đó có ngôi trường hợp cấp cho đổi cho tất cả những người giấy chứng minh nhân dân (CMND) cũ đã hết hạn. Tôi đang sử dụng CMND cũ một số loại 9 số nhưng lại trên đó không ghi ngày không còn hạn. Vậy làm thế nào để biết giấy CMND của bản thân còn thời hạn hay không và có thời hạn vào bao lâu?

Bạn đọc (levidhl…
gmail.com
)

*
Thời hạn của CMND với CCCD là rất khác nhau. Ảnh: TUYẾN PHAN

Luật sư Lê Văn Bình, Đoàn qui định sư TP.HCM, trả lời:

Về thời hạn của CMND: Theo phép tắc tại Mục 4, Phần I, Thông tứ 04/1999 của bộ Công an thì thời hạn thực hiện của CMND được quy định như sau:

CMND có giá trị thực hiện 15 năm. Từng công dân nước ta chỉ được cấp một CMND với có một số CMND riêng. Nếu bao gồm sự biến đổi hoặc bị mất CMND thì được làm thủ tục đổi, cấp cho lại một giấy CMND khác cơ mà số ghi trên CMND vẫn giữ hòa hợp số ghi bên trên CMND vẫn cấp.

Bạn đang xem: Giấy chứng minh nhân dân có thời hạn bao lâu

Bên cạnh đó, trên Mục 2, Phần II Thông tứ này cũng quy định trong những trường đúng theo công dân bắt buộc làm thủ tục đổi CMND là đang quá thời hạn thực hiện 15 năm kể từ ngày cấp.

Như vậy, căn cứ vào pháp luật trên, tuy nhiên trên giấy CMND ko ghi thời hạn sử dụng nhưng bạn dân có thể dựa vào ngày cấp CMND nhằm tính thời điểm hết hạn. Cụ thể là giấy CMND gồm thời hạn sử dụng trong vòng 15 năm tính từ lúc ngày cấp.


Về thời hạn của thẻ CCCD: khác với giấy CMND, thời hạn sử dụng của thẻ CCCD được xác định nhờ vào độ tuổi.

Cụ thể, Điều 21, lý lẽ Căn cước công dân năm trước quy định thẻ CCCD bắt buộc được thay đổi khi công dân đầy đủ 25 tuổi, đầy đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Trường hòa hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp cho lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định bắt buộc đổi thẻ thì vẫn có mức giá trị áp dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Ví dụ công dân A được cung cấp thẻ CCCD với trong hai năm ngoái năm 25 tuổi (từ 23-25 tuổi) làm thủ tục cấp thay đổi thì thẻ CCCD của công dân A sau khoản thời gian cấp đổi sẽ có được giá trị mang đến năm 40 tuổi.

Mặt khác, theo Khoản 2, Điều 3, Thông tư số 06/2021 của bộ Công an lý lẽ mặt trước của thẻ CCCD gồm ghi thời gian sử dụng mang đến ngày tháng năm nào.

Xem thêm: 1 4 Cách Gỡ Cài Đặt Google Chrome Trên Windows, 1 4 Cách Gỡ Bỏ Google Chrome Trên Windows

Do đó, để biết thẻ CCCD còn thời hạn sử dụng hay không người dân rất có thể dựa vào trong ngày tháng năm hết thời gian sử dụng ghi trong khía cạnh trước của thẻ CCCD hoặc dựa vào độ tuổi của bạn dạng thân nhằm xác định.

*
Trường thích hợp nào thay đổi từ CMND sang thẻ CCCD được giữ nguyên số?

(linhkiem.vn)- ngôi trường hợp tín đồ dân đang áp dụng CMND một số loại 12 số hoặc thẻ CCCD mã vén khi đổi qua thẻ CCCD gắn cpu thì được giữ nguyên số.