Panadol Extra là dung dịch gì? thuốc Panadol Extra được chỉ định trong các trường hợp bệnh dịch lý như thế nào? cách dùng ra sao và rất nhiều điều gì yêu cầu phải lưu ý xuyên suốt quá trình dùng thuốc? Hãy thuộc linhkiem.vn khám phá và đối chiếu Panadol Extra là dung dịch gì qua bài viết dưới đây!

Thành phần hoạt hóa học của thuốc Panadol Extra: Paracetamol 500 mg; Caffeine 65mg.

Bạn đang xem: Panadol uống cách nhau bao lâu

Thuốc có cùng hoạt chất: ParaExtra.


Panadol Extra là thuốc gì?

Thuốc Panadol Extra đựng paracetamol là một trong chất hạ sốt, giảm đau cùng caffeine là 1 chất tăng tốc tác dụng bớt đau của paracetamol.

*
Thuốc Panadol Extra

Tác dụng của thuốc Panadol Extra

Panadol Extra có hiệu quả trong vấn đề điều trị đau nhẹ cho vừa cùng hạ sốt bao gồm:

Đau đầu.Đau nửa đầu.Đau cơ.Đau cơ xương.Sốt và đau sau thời điểm tiêm vacxin.Đau sau khoản thời gian nhổ răng hoặc sau những thủ thuật nha khoa.Đau răng.Đau vị viêm xương khớp.

Thuốc Panadol Extra giá bán bao nhiêu?

Panadol Extra đỏ:Quy giải pháp đóng gói: hộp 15 vỉ, mỗi vỉ 12 viên.Thành phần: Cafein 65mg, Paracetamol 500mg.Giá dung dịch Panadol Extra đỏ: 1.300 VNĐ/ viên – 225.000 VNĐ/hộp.Nhà sản xuất: Sanofi (Pháp).Sản xuất tại: Việt Nam.Panadol Extra with Optizorb:Quy cách đóng gói: hộp 12 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.Thành phần: Cafein 65mg, Paracetamol 500mg.Giá: 1.800 VNĐ/viên – 231.000 VNĐ/hộp.Nhà sản xuất: GIaxómithKline (Anh).Sản xuất tại: Ireland.

Lưu ý: mức ngân sách chỉ mang ý nghĩa chất tham khảo, bao gồm thể biến hóa tuỳ thời gian và phụ thuộc vào bên cung cấp.

Liều lượng thực hiện Panadol Extra

Về liều dùng Panadol Extra nên tuân theo phía dẫn sử dụng theo từng đối tượng.

Người béo (kể khắp cơ thể cao tuổi) và trẻ nhỏ từ 12 tuổi trở lên:

Chỉ dùng đường uống.Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) từng 4 đến 6 giờ ví như cần.Liều buổi tối đa mặt hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).Không dùng quá liều chỉ định.Không sử dụng với các thuốc khác gồm chứa paracetamol.Thời gian buổi tối thiểu sử dụng liều lặp lại: 4 giờ.

Trẻ em bên dưới 12 tuổi:

Không đề xuất dùng dung dịch này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Chống chỉ định của dung dịch Panadol Extra 

Chống chỉ định thuốc Panadol Extra ở những đối tượng:

Bệnh nhân tất cả tiền sử vượt mẫn cùng với paracetamol, caffeine xuất xắc bất kỳ tá dược làm sao của thuốc.

Lưu ý thận trọng khi dùng Panadol Extra

Bác sĩ cần lưu ý bệnh nhân về những dấu hiệu của phản nghịch ứng bên trên da cực kỳ nghiêm trọng như hội triệu chứng Steven-Johnson, hội triệu chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) tốt hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban nhọt mủ body toàn thân cấp tính (AGEP).Trên những bệnh nhân sẽ bị những bệnh về gan, bao gồm sự tăng thêm nguy cơ gây hư tổn của paracetamol so với gan. Tham khảo ý kiến bác bỏ sĩ trước khi dùng thuốc này cho những bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.Nếu các triệu triệu chứng còn dai dẳng, tìm hiểu thêm ý kiến chưng sĩ.Tránh dùng không ít caffeine (ví dụ như tự cà phê, trà và một số đồ uống đóng góp hộp khác) trong lúc đang cần sử dụng thuốc này.Để xa tầm tay trẻ em.

Tương tác thuốc khi dùng Panadol Extra

Sử dụng paracetamol từng ngày kéo dài làm tăng chức năng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin không giống dẫn đến tăng nguy cơ tiềm ẩn chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên xuyên sẽ không có tác động đáng kể.

Đối với thiếu phụ có thai với cho con bú

Panadol Extra hoàn toàn có thể làm ảnh hưởng đến thuốc khác mà ai đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các chức năng phụ. 

Phụ cô bé mang thai

Paracetamol

Các nghiên cứu trên tín đồ và động vật vẫn chưa xác minh được ngẫu nhiên nguy cơ nào của paracetamol so với thai kỳ hoặc sự cải tiến và phát triển phôi thai.

Caffeine

Có bầu uống Panadol Extra bao gồm sao không? Theo những chuyên gia, không khuyến nghị dùng paracetamol-caffeine vào thời kỳ với thai do có công dụng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên và thoải mái liên quan liêu tới việc tích lũy caffeine vào cơ thể.

Phụ phụ nữ cho nhỏ bú

Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ.

Paracetamol

Các nghiên cứu trên bạn với paracetamol ngơi nghỉ liều dùng khuyến cáo không khẳng định được bất kể nguy cơ nào đối với phụ nữ cho nhỏ bú hoặc trẻ bú sữa mẹ.

Caffeine

Caffeine vào sữa mẹ có thể có chức năng kích thích đối với trẻ bú bà mẹ nhưng cho tới bây giờ vẫn chưa quan gần kề thấy độc tính đáng kể.

Tác dụng phụ của Panadol Extra

Thuốc Panadol Extra có gây nên buồn ngủ là một trong vấn đề đa số người thường thắc mắc. Vày trong nguyên tố của thuốc tất cả Cafein, ngoài câu hỏi kích thích buổi giao lưu của paracetamol còn giúp duy trì sự thức giấc táo, minh mẫn, giảm mệt mỏi do biểu hiện của bệnh khiễn cho ra. Nên dùng dung dịch sẽ không gây ra tình trạng buồn ngủ. 

Tuy nhiên, chỉ nên dùng cùng với liều lượng khuyến cáo. Đối với một số trường vừa lòng mẫn cảm hoàn toàn có thể gây mất ngủ trong thời điểm tạm thời và chạm chán phải một số tác dụng phụ như sau:

Rối loạn máu với hệ bạch huyết: sút tiểu cầu.

Rối loàn hệ miễn dịch bội nghịch ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội hội chứng Stevens Johnson.

*
Một số tính năng phụ khi sử dụng thuốc Panadol Extra

Bạn nên làm những gì trong trường hợp cần sử dụng quá liều?

Uống nhiều thuốc Panadol Extra có sao không?

Trong trường hợp nguy cấp hoặc vượt liều, đến gặp gỡ bác sĩ hoặc cơ sở y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và với theo list những loại thuốc bạn đang dùng, bao hàm cả dung dịch kê toa với thuốc không kê toa.

Làm gì ví như quên một liều Panadol Extra?

Nếu chúng ta quên cần sử dụng một liều thuốc, hãy cần sử dụng càng sớm càng tốt. Mặc dù nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều vẫn quên và sử dụng liều kế tiếp. Ko dùng gấp hai liều vẫn quy định.

Cách bảo vệ thuốc Panadol Extra

Bảo quản ngại thuốc địa điểm khô ráo bên dưới 30oC.Tránh ánh nắng trực tiếp.Để xa tầm với của trẻ con em.

Xem thêm: Sổ Tay Ghi Chép Siêu Sao - Sổ Ghi Chép Siêu Sao (Cự Tinh Thủ Ký)

Thuốc Panadol Extra có tác dụng xoa dịu những cơn đau, sử dụng trong số trường hợp nhức đầu, nhức cơ, đau họng… tuy nhiên, bệnh nhân cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng và xử trí kịp thời nếu có các công dụng phụ xảy ra.